Đề Thi Thử Môn Toán THPT 2025 - Đề Số 01 - VuaDeThi.com

Trong mỗi ý a), b), c), d) ở mỗi câu, thí sinh chọn đúng hoặc sai.

Câu 2. Một người điều khiển ô tô đang ở đường dẫn muốn nhập làn vào đường cao tốc. Khi ô tô cách điểm nhập làn 200 m , tốc độ của ô tô là 36 km/h36 \mathrm{~km} / \mathrm{h}. Hai giây sau đó, ô tô bắt đầu tăng tốc với tốc độ v(t)=at+b(a,bR,a>0)v(t) = at + b \quad (a, b \in \mathbb{R}, \, a > 0), trong đó tt là thời gian tính bằng giây kể từ khi bắt đầu tăng tốc. Biết rằng ô tô nhập làn cao tốc sau 12 giây và duy trì sự tăng tốc trong 24 giây kể từ khi bắt đầu tăng tốc, sau 24 giây đó ô tô duy trì tốc độ cao nhất trong 24 giây đầu trong thời gian còn lại trên cao tốc.

a) Quãng đường ô tô đi được từ khi bắt đầu tăng tốc đến khi nhập làn là 180 m .

b) Vận tốc của ô tô tại thời điểm nhập làn là 72 km/h72 \mathrm{~km} / \mathrm{h}.

c) Quãng đường mà ô tô đi được trong thời gian 30 giây kể từ khi ô tô cách điểm nhập làn 200 m là 620 m .

d) Sau 24 giây kể từ khi tăng tốc, ô tô duy trì tốc độ cao nhất trong vòng 5 giây thì phát hiện chướng ngại vật cách đó 300 m , người điều khiển lập tức đạp phanh và ô tô chuyển động chậm dần đều với gia tốc a(t)=3( m/s2)a(t)=-3\left(\mathrm{~m} / \mathrm{s}^{2}\right). Khi đó ô tô dừng lại cách chướng ngại vật 10 m .

xem đáp án bên dưới

Đáp án

a) Đúng ; b) Đúng ; c) Đúng ; d) Sai

a) Đúng. Quãng đường ô tô đi được trong 2 giây với vận tốc 36 km/h=10 m/s36 \mathrm{~km} / \mathrm{h}=10 \mathrm{~m} / \mathrm{s}210=20 m2 \cdot 10=20 \mathrm{~m}.

Quãng đường ô tô đi được từ khi bắt đầu tăng tốc đến khi nhập làn là 20020=180 m200-20=180 \mathrm{~m}.

b) Đúng. Ta có vận tốc của ô tô khi bắt đầu tăng tốc là v(t)=at+b(a,b,a>0)v(t)=a t+b(a, b \in \square, a>0).

Gọi t=0t=0 là thời điểm ô tô bắt đầu tăng tốc thì ta có v(0)=10 m/sb=10v(0)=10 \mathrm{~m} / \mathrm{s} \Leftrightarrow b=10 (1).

Ô tô nhập làn sau 12 giây tăng tốc nên ta có quãng đường ô tô đi được từ khi tăng tốc đến khi nhập làn được tính là S=012v(t)dt=012(at+10)dt=(at22+10t)012=72a+120S=\int_{0}^{12} v(t) \mathrm{d} t=\int_{0}^{12}(a t+10) \mathrm{d} t=\left.\left(\frac{a t^{2}}{2}+10 t\right)\right|_{0} ^{12}=72 a+120.

S=180S=180 nên ta có a=56a=\frac{5}{6}. Do đó, v(t)=56t+10v(t)=\frac{5}{6} t+10. Vận tốc của ô tô tại thời điểm nhập làn là v(12)=5612+10=20 m/s=72 km/hv(12)=\frac{5}{6} \cdot 12+10=20 \mathrm{~m} / \mathrm{s}=72 \mathrm{~km} / \mathrm{h}. c) Đúng. Trước khi tăng tốc ô tô đi được 20 m trong 2 giây đầu.

Sau khi nhập làn ô tô duy trì sự tăng tốc trong 24 giây kể từ khi bắt đầu tăng tốc nên ta có quãng đường ô tô đi được trong 24 giây đó là S1=024(56t+10)dt=480 mS_{1}=\int_{0}^{24}\left(\frac{5}{6} t+10\right) \mathrm{d} t=480 \mathrm{~m}.

Sau 24 giây từ khi tăng tốc ô tô duy trì vận tốc cao nhất là v(24)=5624+10=30 m/sv(24)=\frac{5}{6} \cdot 24+10=30 \mathrm{~m} / \mathrm{s} nên quãng đường đi được sau 4 giây tiếp theo là 304=120 m30 \cdot 4=120 \mathrm{~m}.

Vậy quãng đường ô tô đi được trong 30 giây kể từ khi ô tô cách điểm nhập làn 200 m là 20+480+120=620 m20+480+120=620 \mathrm{~m}.

d) Sai. Vận tốc cao nhất của ô tô trong 5 giây là 30 m/s30 \mathrm{~m} / \mathrm{s} nên quãng đường đi được là 305=150 m30 \cdot 5=150 \mathrm{~m}

Vận tốc của ô tô chuyển động chậm dần đều do đạp phanh là v(t)=a(t)dt=3 dt=3t+Cv(t)=\int a(t) \mathrm{d} t=\int-3 \mathrm{~d} t=-3 t+C. Gọi thời điểm ô tô bắt đầu đạp phanh là t=0t=0 thì ta có v(0)=30C=30v(0)=30 \Rightarrow C=30.

Nên ta có v(t)=3t+30v(t)=-3 t+30. Khi ô tô dừng hẳn v(t)=03t+30=0t=10v(t)=0 \Leftrightarrow-3 t+30=0 \Leftrightarrow t=10. Quãng đường ô tô đi được kể từ khi đạp phanh là S=010v(t)dt=010(3t+30)dt=150 mS=\int_{0}^{10} v(t) \mathrm{d} t=\int_{0}^{10}(-3 t+30) \mathrm{d} t=150 \mathrm{~m}. Vậy ô tô dừng cách chướng ngại vật là 300150=150 m300-150=150 \mathrm{~m}.