Đề Thi Thử Môn Toán THPT 2025 - Đề Số 09 - VuaDeThi.com
Câu 2. Một vật được phóng thẳng đứng lên trên từ mặt đất với tốc độ ban đầu là 32,5 m/s (bỏ qua sức cản của không khí), độ cao (tính bằng mét) của vật sau t giây được cho bởi công thức h(t)=32,5t−4,9t2. Vận tốc của vật sau 3 giây bằng
A. 53,4( m/s).
B. 32,5( m/s).
C. 3,1( m/s).
D. 4,9( m/s).
xem đáp án bên dưới
Đáp án
C
Vận tốc của vật sau t giây là v(t)=h′(t)=32,5−9,8t( m/s).
Do đó, vận tốc của vật sau 3 giây là v(3)=32,5−9,8⋅3=3,1( m/s). Chọn C.