Đề Thi Thử Môn Toán THPT 2025 - Đề Số 10 - VuaDeThi.com
Câu 12. Chỉ số hay độ pH của một dung dịch được tính theo công thức pH=−log[H+] với [H+] là nồng độ ion hydrogen. Độ pH của một loại nước ngọt có [H+]=10−6,3 là bao nhiêu?
A. −6,3.
B. 63.
C. 6,3.
D. 0,63.
xem đáp án bên dưới
Đáp án
C
Độ pH của một loại nước ngọt có [H+]=10−6,3 là: pH=−log10−6,3=6,3. Chọn C.