Câu 5. Trong không gian với hệ tọa độ Oxyz (đơn vị trên mỗi trục tọa độ là 1 m), một cabin cáp treo xuất phát từ điểm A(10;3;0) và chuyển động đều theo đường cáp thẳng đến vị trí D cách A 4050 m. Biết đường đi của cabin cùng phương với vectơ u=(2;−2;1) và sau 3 phút kể từ khi xuất phát thì cabin đến vị trí B có hoành độ xB=550. Hỏi thời gian di chuyển của cabin trên quãng đường AD là bao nhiêu phút?
xem đáp án bên dưới
Đáp án
15
Đáp án: 15.
u=(2;−2;1)
Ta có: AB=ku,k=0 (do AB và u cùng phương)
⇔(540;yB−3;zB)=k(2;−2;1)⇔⎩⎨⎧540=2kyB−3=−2kzB=k⇔⎩⎨⎧k=270yB=−537.zB=270.
Suy ra B(550;−537;270).
⇒AB=(550−10)2+(−537−3)2+(270−0)2=810 (m).
Khi đó, ABAD=8104050=5 hay AD=5AB.
Mà vận tốc không đổi chuyển động đều theo cáp thẳng đến D và thời gian di chuyển từ A đến B là 3 phút.
Nên thời gian di chuyển của cabin trên quãng đường AD là 5⋅3=15 (phút).