Đề Thi Thử Môn Toán THPT 2025 - Đề Số 11 - VuaDeThi.com

Câu 12. Một xạ thủ bắn lần lượt 2 viên đạn vào một mục tiêu. Xác suất trúng đích của viên đạn thứ nhất và viên đạn thứ hai lần lượt là 0,8 và 0,7 . Biết rằng kết quả các lần bắn là độc lập với nhau. Xác suất của biến cố "Cả hai lần bắn đều trúng đích" là

A. 0,18 .

B. 0,56 .

C. 0,24 .

D. 0,15 .

xem đáp án bên dưới

Đáp án

B

Gọi AA là biến cố: "Viên đạn thứ nhất trúng đích", ta có P(A)=0,8P(A)=0,8. Gọi BB là biến cố: "Viên đạn thứ hai trúng đích", ta có P(B)=0,7P(B)=0,7. Xác suất của biến cố "Cả hai lần bắn đều trúng đích" là P(AB)=P(A)P(B)=0,80,7=0,56P(A B)=P(A) \cdot P(B)=0,8 \cdot 0,7=0,56. Chọn B.